A letter by Neena Singh Advocate to DSGMC President S. Harmit Singh Kalka

5
(1)

ਮਿਤੀ: 13 ਅਗਸਤ 2022 ਨੂੰ,
ਸਰਦਾਰ ਹਰਮੀਤ ਸਿੰਘ ਕਾਲਕਾ,
ਪ੍ਰਧਾਨ DSGMC,
ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਰਕਾਬ ਗੰਜ ਸਾਹਿਬ,
ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ।
ਵਾਹਿਗੁਰੂ ਜੀ ਕਾ ਖਾਲਸਾ l
ਵਾਹਿਗੁਰੂ ਜੀ ਕੀ ਫਤਿਹ ll
ਪਿਆਰੇ ਸਰਦਾਰ ਸਾਹਬ,
ਪਿਛਲੇ 5 ਸਾਲਾਂ ਤੋਂ ਮੈਂ ਗੁਰੂ ਸਾਹਿਬ ਅਤੇ ਸਾਡੇ ਸਿੱਖ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਮਾਮਲਿਆਂ ਨੂੰ ਸੰਭਾਲ ਰਹੀ ਹਾਂ। ਮੈਂ ਹਰ ਕੇਸ ਦੀਆਂ ਕਾਪੀਆਂ DSGMC, SGPC ਅਤੇ ਅਕਾਲ ਤਖਤ ਸਾਹਿਬ ਨੂੰ ਭੇਜੀਆਂ ਹਨ। ਮੈਂ ਕਿਸੇ ਸਿਆਸੀ ਪਾਰਟੀ ਨਾਲ ਸਬੰਧਤ ਨਹੀਂ ਹਾਂ ਅਤੇ ਮੇਰਾ ਕੰਮ ਕੇਵਲ ਗੁਰੂ ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਸਾਹਿਬ ਜੀ ਲਈ ਹੈ। ਕੀ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਜਦੋਂ ਗੁਰ ਘਰ ਦੀ ਬੇਅਦਬੀ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਸਾਹਿਬਾਨ ਦੇ “ਚੁਣੇ ਹੋਏ ਕਮੇਟੀ ਮੈਂਬਰ ਆਪ ਖੁਦ ਕਰਦੇ ਹਨ? ਕੋਈ ਵੀ ਗੁਰਸਿੱਖ ਗੁਰੂ ਸਾਹਿਬ ਦੀ ਬੇਅਦਬੀ ਨੂੰ ਬਰਦਾਸ਼ਤ ਨਹੀਂ ਕਰੇਗਾ, ਉਹ ਵੀ ਸਾਡੇ ਆਪਣੇ “ਸਿੱਖਾਂ” ਵੱਲੋਂ?? ਅਸੀਂ ਆਪਣੇ ਚੁਣੇ ਹੋਏ ਕਮੇਟੀ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੀ ਜਾਣ ਬੁੱਝ ਕੇ ਘੋਰ ਅਣਗਹਿਲੀ, ਕੁਫ਼ਰ ਪ੍ਰਤੀ ਉਦਾਸੀਨਤਾ ਅਤੇ ਉੱਚਤਮ ਹਉਮੈਵਾਦੀ ਵਿਵਹਾਰ ਦੇ ਗਵਾਹ ਹਾਂ।
ਜਦੋਂ ਮੈਂ, ਸਰਦਾਰ ਸੰਦੀਪ ਸਿੰਘ ਐਡਵੋਕੇਟ ਅਤੇ ਸਰਦਾਰ ਜਤਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਜੀ ਨਾਲ ਭਾਈ ਲੱਖੀ ਸ਼ਾਹ ਵਣਜਾਰਾ ਅਤੇ ਆਲ ਇੰਡੀਆ ਬੰਜਾਰਾ ਸੇਵਾ ਸੰਘ ਦੇ ਮੁੱਦੇ ‘ਤੇ ਵਿਚਾਰ ਕਰਨ ਲਈ 8 ਅਗਸਤ ਨੂੰ ਤੁਹਾਡੇ ਦਫਤਰ ਗਈ , ਤਾਂ ਸਾਨੂੰ ਭਰਵਾਂ ਹੁੰਗਾਰਾ ਨਹੀਂ ਮਿਲਿਆ। ਦੋ ਗੁਰਸਿੱਖ ਨਿਮਰਤਾ ਨਾਲ ਗੱਲ ਕਿਉਂ ਨਹੀਂ ਕਰ ਸਕਦੇ? ਅਸੀਂ ਸਾਰੇ ਪੜ੍ਹੇ-ਲਿਖੇ ਸੂਝਵਾਨ ਲੋਕ ਹਾਂ। ਅਸੀਂ ਮਿਲ ਬੈਠ ਕੇ ਸਮਸਿਆਵਾਂ ਦਾ ਹੱਲ ਕਰਨ ਆਏ। ਇਸ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ਸਾਨੂੰ ਦੱਸੀਆਂ ਗਈਆਂ ਜੋ ਗੱਲਾਂ ਦੇ ਬਿਲਕੁਲ ਉਲਟ ਸਨ। ਤੁਸੀਂ ਸਾਰੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੇ ਇਨਕਾਰ ਕੀਤਾ ਕਿ ਤੁਹਾਡਾ ਬੈਨਰ ਨਾਲ ਕੋਈ ਲੈਣਾ-ਦੇਣਾ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਫਿਰ DSGMC ਨੇ ਗੁਰੂਦੁਆਰਾ ਸਾਹਿਬ ਕੰਪਲੈਕਸ ਵਿੱਚ ਰਿਹਾਇਸ਼ ਕਿਉਂ ਦਿੱਤੀ ਅਤੇ ਆਲ ਇੰਡੀਆ ਬੰਜਾਰਾ ਸੇਵਾ ਸੰਘ ਨੂੰ ਭਾਈ ਲੱਖੀ ਸ਼ਾਹ ਵਣਜਾਰਾ ਹਾਲ ਦੀ ਵਰਤੋਂ ਸਿੱਖੀ ਦੀ ਪੂਰੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਨਿਰਾਦਰੀ ਅਤੇ ਬੇਅਦਬੀ ਕਰਨ ਦੀ ਇਜਾਜ਼ਤ ਕਿਉਂ ਦਿੱਤੀ?

ਬੰਜਾਰਾ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਸਿਰ ਨਹੀਂ ਢੱਕੇ ਹੋਏ ਸਨ, ਪਵਿੱਤਰ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਰਕਾਬ ਗੰਜ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਪਰਿਸਰ ਵਿੱਚ ਸਿਗਰਟ ਪੀ ਰਹੇ ਸਨ ਅਤੇ ਤੰਬਾਕੂ ਚਬਾ ਰਹੇ ਸਨ।
ਕੀ ਤੁਹਾਨੂੰ ਲਗਦਾ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਬੰਜਾਰਾ ਮੈਂਬਰ ਭਾਈ ਲੱਖੀ ਸ਼ਾਹ ਵਣਜਾਰਾ ਦੀਆਂ ਉੱਚੀਆਂ ਕਦਰਾਂ-ਕੀਮਤਾਂ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦੇ ਹਨ?
ਇਸ ਪੂਰੇ ਘਟਨਾਕ੍ਰਮ ਵਿੱਚ ਤੁਹਾਡੀ ਦਫ਼ਤਰੀ ਸ਼ਮੂਲੀਅਤ ਕੇਵਲ ਸਿਆਸੀ ਮੰਤਵਾਂ ਅਤੇ ਵਪਾਰਕ ਹਿੱਤਾਂ ਲਈ ਹੈ ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਗੁਰੂ ਸਾਹਿਬ ਦੀ ਘੱਟੋ-ਘੱਟ ਚਿੰਤਾ ਹੈ ਅਤੇ ਤੁਸੀਂ ਸਾਰੇ ਇਸ ਕੀਤੀ ਗਈ ਬੇਅਦਬੀ ਦੇ ਲਈ ਜ਼ਿੰਮੇਵਾਰ ਹੋ।
ਨਾਲ ਹੀ, ਤੁਹਾਡੇ ਦਫਤਰ ਨੇ ਤੰਬਾਕੂ ਅਤੇ ਤੰਬਾਕੂ ਪੀਣ ਵਾਲਿਆਂ ਨੂੰ ਰਿਹਾਇਸ਼ ਵੀ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕੀਤੀ, ਜਦੋਂ ਕਿ ਸਾਡੇ ਗੁਰਸਿੱਖ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਬਾਹਰ ਫੁੱਟਪਾਥ ‘ਤੇ ਸੁੱਤੇ ਪਾਏ ਗਏ।

ਕੀ ਤੁਸੀਂ ਇਸ ਤਰ੍ਹਾਂ ਆਪਣੇ ਸਿੱਖ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨਾਲ ਪੇਸ਼ ਆਉਂਦੇ ਹੋ?
ਤੁਹਾਡਾ ਇਹ ਸਪੱਸ਼ਟੀਕਰਨ ਕਿ ਤੁਹਾਡਾ ਦਫਤਰ ਬੰਜਾਰਾ ਭਾਈਚਾਰੇ ਨੂੰ ਜੋ ਕਿ ਲੱਖਾਂ ਦੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿਚ ਹਨ , ਸਿੱਖੀ ਰੂਪ ਅੰਦਰ ਲਿਆਉਣ ਵਿਚ ਦਿਲਚਸਪੀ ਰੱਖਦਾ ਹੈ? ਨਹੀਂ, ਇਹ ਇੱਕ ਵੱਡਾ ਝੂਠ ਹੈ।
ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਆਪਣੇ ਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਸਿੱਖੀ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਵਾਪਸ ਲਿਆਓ, ਇਸਾਈ ਧਰਮ ਵਿੱਚ ਪਰਿਵਰਤਿਤ ਹੋਏ ਸਾਰੇ ਲੋਕਾਂ ਨੂੰ ਸਿੱਖੀ ਰੂਪ ਵਿੱਚ ਲਿਆਓ, ਸਭ ਤੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਆਪਣੀ ਕੌਮ ਦਾ ਸੁਧਾਰ ਕਰੋ !!!
ਯਾਦ ਰੱਖੋ, ਤੁਸੀਂ ਸਾਰੇ ਸਿੱਖ ਕੌਮ ਲਈ ਰੋਲ ਮਾਡਲ ਹੋ। ਤੁਸੀਂ ਸਿੱਖ ਕੌਮ ਨੂੰ ਕੀ ਸੰਦੇਸ਼ ਦੇ ਰਹੇ ਹੋ? ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਸਾਰੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦੇ ਹਉਮੈਵਾਦੀ ਵਰਤਾਰੇ ਦੇ ਕਾਰਣ ਹੈ ਕਿ ਸਿੱਖ ਦੂਜੇ ਧਰਮਾਂ ਵਿੱਚ ਤਬਦੀਲ ਹੋ ਰਹੇ ਹਨ। ਉਹ ਆਪਣੇ ਹੀ ਭਾਈਚਾਰੇ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਵਿੱਚ ਯਕੀਨ ਗੁਆ ਚੁੱਕੇ ਹਨ।
ਤੁਸੀਂ ਸਾਰੇ ਸਿਰਫ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਪਵਿੱਤਰ ਅਸਥਾਨ ਅਤੇ “DSGMC ਦੇ ਬੈਨਰ” ਦਾ ਸ਼ੋਸ਼ਣ ਅਤੇ ਦੁਰਵਰਤੋਂ ਕਰ ਰਹੇ ਹੋ।
ਜੇਕਰ ਤੁਸੀਂ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹੋ ਕਿ ਤੁਹਾਡਾ ਸਿੱਖ ਭਾਈਚਾਰਾ ਤੁਹਾਡੇ ਦਫ਼ਤਰ ਦਾ ਅਤੇ ਕਮੇਟੀ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦਾ ਸਤਿਕਾਰ ਕਰੇ, ਤਾਂ ਸ਼੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਗ੍ਰੰਥ ਸਾਹਿਬ ਜੀ ਦੀ ਸੱਚੀ ਸੇਵਾ ਕਰੋ ਅਤੇ ਲੋੜਵੰਦ ਗੁਰਸਿੱਖਾਂ ਨੂੰ ਚੰਗੀ ਸਿੱਖਿਆ, ਸਸਤੀ ਡਾਕਟਰੀ ਸਹੂਲਤ ਅਤੇ ਗੁਰਸਿੱਖਾਂ ਦੁਆਰਾ ਚਲਾਏ ਜਾ ਰਹੇ ਛੋਟੇ ਕਾਰੋਬਾਰਾਂ ਲਈ ਵਿੱਤੀ ਸਹਾਇਤਾ ਦੇ ਕੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਪੱਧਰ ਉੱਚਾ ਚੁੱਕੋ ਅਤੇ ਕੁਫ਼ਰ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਕਾਰਵਾਈ ਕਰੋ। ….
ਆਮ ਲੋਕਾਂ ਅਤੇ ਸਰਕਾਰ ਦੀ ਮਦਦ ਕਰਨਾ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਹੈ, ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹ ਗੁਰੂ ਗੋਬਿੰਦ ਸਿੰਘ ਸਾਹਿਬ ਜੀ ਅਤੇ ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਗ੍ਰੰਥ ਸਾਹਿਬ ਜੀ ਦੀ ਸਿੱਖ ਰਹਿਤ ਮਰਯਾਦਾ ਅਨੁਸਾਰ ਹੀ ਇਸ ਦੀ ਦੀ ਪਾਲਣਾ ਕਰਕੇ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।

ਮੈਨੂੰ ਤੁਹਾਡੇ ਦਫਤਰ ਤੋਂ ਕਿਸੇ ਜਵਾਬ ਦੀ ਉਮੀਦ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਹਾਲਾਂਕਿ, ਇਹ ਮੇਰਾ ਫਰਜ਼ ਹੈ ਕਿ ਮੈਂ ਤੁਹਾਡੇ ਦਫਤਰ ਦੇ ਮੈਂਬਰਾਨ ਨੂੰ ਗੁਰੂ ਸਾਹਿਬ ਅਤੇ ਗੁਰਦੁਆਰਾ ਸਾਹਿਬਾਨ ਦੇ ਪਵਿੱਤਰ ਅਸਥਾਨਾਂ ਦੀ ਬੇਅਦਬੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਰੋਕਣ ਲਈ ਬੁਲਾਵਾਂ ਅਤੇ ਇਹਨਾਂ ਘੋਰ ਲਾਪਰਵਾਹੀਆਂ ਲਈ ਸਿੱਖ ਸੰਗਤ ਤੋਂ ਮੁਆਫੀ ਮੰਗਣ ਲਈ ਤੁਹਾਨੂੰ ਗੁਰੂ ਘਰ ਬੁਲਾਵਾਂ। ਆਪ ਜੀ ਦੀ ਸ਼ੁਭਚਿੰਤਕਾ
ਨੀਨਾ ਸਿੰਘ

How useful was this post?

Click on a star to rate it!

Average rating 5 / 5. Vote count: 1

No votes so far! Be the first to rate this post.

  • 1,367